Bằng tốt nghiệp đại học bị mất, có được cấp lại?

Bằng tốt nghiệp đại học bị mất, có được cấp lại? - Làm bằng đại học tại TPHCM uy tín giá rẻ không đặt cọc

Bằng tốt nghiệp đại học bị mất, có được cấp lại?

Ông Nguyễn Đăng Hà vừa qua thi đỗ công chức cấp xã và được yêu cầu bổ sung hồ sơ trúng tuyển, trong đó có bản sao bằng tốt nghiệp đại học có chứng thực trong vòng 30 ngày. Do ông Hà bị mất làm bằng đại học nên ông muốn biết, ông có thể nộp bản sao cấp từ sổ gốc thay thế bản chính được không?
Về vấn đề này, Bộ Giáo dục và Đào tạo trả lời như sau:

Điều 24 Quyết định số 33/2007/QĐ-BGDĐT ngày 26/6/2007 của Bộ Giáo dục và Đào tạo ban hành Quy chế văn bằng, chứng chỉ của hệ thống giáo dục quốc dân quy định về giá trị pháp lý của bản sao văn bằng chứng chỉ từ sổ gốc như sau:

“1. Bản sao văn bằng, chứng chỉ được cấp từ sổ gốc có giá trị pháp lý sử dụng thay cho bản chính trong các giao dịch.

2. Cơ quan, tổ chức tiếp nhận bản sao văn bằng, chứng chỉ được cấp từ sổ gốc không được yêu cầu xuất trình bản chính văn bằng, chứng chỉ để đối chiếu. Trường hợp có dấu hiệu nghi ngờ bản sao là giả mạo thì có quyền xác minh”.

Do đó, trong trường hợp người học bị mất bản chính có quyền đề nghị cơ quan đang quản lý sổ gốc (thường là cơ quan đã cấp văn bằng) cấp bản sao từ sổ gốc để sử dụng.

Cơ quan có thẩm quyền cấp bản sao văn bằng từ sổ gốc được quy định tại Điều 25 Quyết định số 33/2007/QĐ-BGDĐT. Trình tự, thủ tục cấp bản sao văn bằng từ sổ gốc được quy định tại khoản 11 Điều 1 Thông tư số 22/2012/TT-BGDĐT sửa đổi, bổ sung một số điều của Quyết định số 33/2007/QĐ-BGDĐT.

Theo Chinhphu.vn

Bằng tốt nghiệp đại học bị mất, có được cấp lại?
Rate this post

Bình luận

comments

error: Content is protected !!
dịch vụ Làm bằng đại học giá rẻ uy tín, nhận Làm bằng đại học chính quy , chuyên lam bang dai hoc toàn quốc

DMCA.com Protection Status